การบ้าน Soutar Trader Public 😛

(MooH) #22

มือใหม่ครับ SS คือ อะไรครับ ขอโทษที่ถามไม่ทราบ:confounded:

(Wat [ Team Avenger ] Hulk Style) #23

EJ

• สัญญาณจาก kana มาหลายแท่งมากแล้วครับ
  • จุดเข้าราคาลงมาถึง ss แล้วครับ
  • ค่อนข้างห่าง ema5 ครับ

ss = sweet spot

(MooH) #24

ขอบคุณครับผม แล้ว SS คืออะไรครับ มือใหม่ไม่เข้าใจครับสำคัญยังไงครับ

(Wat [ Team Avenger ] Hulk Style) #25

ดูตามนี้นะครับ

(Thanawit Nuanparn) #26

excel เป็นเครื่องมือค่าแข็งอ่อนของสกุลเงินครับ ถ้าเลเวลสมาชิกเลเวล 2 จะสามารถดาวน์โหลดได้ครับ

เป๊ะมากพี่วัติ…:thumbsup:

(Milk Pisit) #28

ส่งการบ้านครับ

ราคาเป็นขาลง ดูตามแท่งh1 ราคามาแตะที่ 000
Sell ราคาcrossแท่งแรก ที่ss 000 ตั้งTP 25pips
ปิดมือ 17pips ขอบคุณครับ

(Piyanat Ratchapat) #29

ส่งการบ้านครั้งที่ 7 ครับ
เป้า วันละ 2 ไม้ ไม้ละ 5 pip

รบกวนพีๆตรวจการบ้านด้วยครับ:pray::pray:

(MooH) #30

ส่งการบ้าน วันที่ 18/04/2016
การส่องยิงได้คู่เงิน GJ
ระบบ Kana 2.0 เข้าที่ TF15 TP5 SL30-40 แต่ดูก่อนที่ TF 1H ราคาใต้ EMA200 EMA5 buy ราคาใกล้ EMA5 Sell
การฝึกเทรดของผม(เห็นโอกาสดีตลาดเป็นเทรด เพิ่ม TP=10 แต่ได้ ประมาณ 15 ไม่ได้เพิ่ม lot ฝึกก่อนครับ)
1 เทรดครั้งล่ะ 1-2 ไม้ (ตามคำแนะนำในกระทู้) **งวดนี้ไม้เดียวได้เป้าพักเลยครับ
2 เป้า 5-10 pips ต่อวัน (ตามคำแนะนำในกระทู้) เป้าหมายอยากขยับเป็น 10-20 pip แต่จำนวนไม้เท่าเดิมหรือเพิ่มขึ้นนิดหน่อย
3. เป้าหมายต่อไป Gain 1-2%
4 เทรดตามช่วงเวลาแนะนำ

(Wat [ Team Avenger ] Hulk Style) #31

ส่งการบ้านครับ

• ภาพใหญ่ของ gj เทรนลงครับ
  • เปิดกราฟดูหลังเที่ยง เจอ pattern สามเหลี่ยมครับ
  • รอ ผ่าน trend line ด้านล่างลงได้ แล้ว รอ pull back กลับมาครับ
  • Sell ตอน pull back กลับมาที่ Trend line + ใกล้ๆ ema5 + H1 EMA5 down + RSI M15<50 ครับ
  • ตั้ง TP ไว้ ใกล้ๆ SS ด้านล่างครับ

ขอบคุณน้าเรย์มากครับ :pray:

(MooH) #32

จุดคล้ายกันเลยครับผม:grin:

(Wat [ Team Avenger ] Hulk Style) #33

แอบลอกการบ้านกันครับ แหะๆ :joy:

(Thanawit Nuanparn) #34

ส่งการบ้าน 18/04/2016 ครับ

เทรดตามสัญญาณจาก Excel เหมือนเดิมครับ ขอบคุณน้าเรย์มากครับ :pray:

(Richard Soutar) #35

(Prawit Khamthiang) #36

การบ้าน 18/04/59 #Day11

:white_check_mark: Buy GBPJPY เพราะ H1 ราคาปิดอยู่เหนือ 5ema ใน M15 ราคาแท่งก่อนหน้าปิดเหนือ 153.500 รอย่อลงมานิดนึงแล้วเข้า TP 20 Pip ครับ
ขอบคุณน้าเรย์และสมาชิกทุกคนครับ

(Thanawit Nuanparn) #37

เพิ่มเติมการบ้าน ลองงมตะกร้า J ตอนบ่ายสามครับ ผิดถูกยังไง แนะนำด้วยครับ

ขอบคุณน้าเรย์มากครับ :pray:

(Anupong Promkot) #38

การบ้าน 18/4/16 GBPJPY เทรด Kana2.0 ปิดมือ 5 pip รีบกดเกินไป NZDJPY เปิดไฟล์ Excel ช่วย เทรดใกล้เส้น EMA5 ปิดมือ 5pip ขอบคุณน้าเรย์ครับ

(TOMMY) #39

การบ้านแรกผมดูเทคนิค Kana 2.0 + Sweet spot ผมดูไปสองสามรอบเพื่อทำความเข้าใจมันเท่าที่ทำได้ ลองนั่งทำ Back test มาทั้งคืน เพื่อเช้านี้ผมจะลองเทรดตลาดจริงสองไม้เพื่อเอาการบ้านมาส่งวันนี้ครับ…

ผลคือเข้าเป้า 2 ไม้ เก็บ 10 pips สำเร็จ เรื่องราวเป็นยังไง…

ไม้ 1 ผมกะเริ่มตอนตลาด London เปิด บ่ายสองผมเปิดโปรแกรมดู H1 ซึ่งกำลังขาลงยาวมาตั้งแต่เช้า + กับ MA200 ขาลง ใจคิดก่อนเลย แทงลงอย่างเดียว สักพักระหว่างทำใจให้นิ่ง H1 เริ่มเปลี่ยนสีครับ กลายเป็นเหลืองจะกลับไปข้ามเส้นแดงซะงั้น ผมนั่งรอจนแน่ใจ แม่จ้าว H1 กลับเหลืองขึ้นไปยาวใหญ่ไปแตะเส้น SS 00 ผมคิดในใจ “ตลาดเปิดคึกคักเชียวนะมรึง!” ผมกลับไปดู M 15 แท่งเหลืองที่ 2 ดีดเป็นม้าไปปิดเหนือเส้น SS00 มั่นใจเลยผมกด Buy ไม่รอช้า ผลคือ TP แบบชิวๆไม่ต้องลุ้น ฮ่าๆๆ

ไม้ 2 แท่งเหลืองเดิมยาวใหญ่ขึ้นไปอีก ไปแตะเส้น SS 500 ผมไม่ลังเลคิดในใจถ้าปิดเจอกันแน่ เตรียมกด Buy เต็มที่ เชร้ดด ลูกสาวตื่นร้องไห้ เดินไปอุ้มลูกปลอบสัก 15 วิ เดินกลับมา เชร้ด! มันปิดไปแล้วแต่แท่งใหม่ยังขึ้นไม่มาก กดสิครับรอทำไม! ลุ้นเล็กน้อยภาวนาอย่าลงนะเฟ้ย สุดท้ายก็ TP แบบลุ้นนิดๆครับ ฮ่าๆๆ

รบกวนติด้วยนะครับ

(Phasakon Kaewjinda) #40

ส่งการบ้านครับผม ไม้นี้รอให้ราคาปิดเหนือ .500 ครับ แต่ใจร้อนเข้าอีกแล้วครับ เลยรอนานหน่อยกว่าจะ tp ครับ ^ ^

(thawatchai) #41